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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Somo la Hisabati Elimu ya Msingi Darasa la III –VI yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka
taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote 
waliofanikisha uandaaji kwa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora 
wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia 
Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari na ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwaandaa wahitimu 
wenye maarifa, ujuzi, na stadi zitakazowezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndilo lengo kuu 
la uboreshaji wa mitaala ya Mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji 
wa muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu 
Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi
Hisabati ni somo la lazima kwa mwanafunzi wa Elimu ya Msingi kuanzia Darasa la III hadi la VI. Lengo la kufundisha somo 
hili ni kumwezesha mwanafunzi kuwa na umahiri wa kumudu misingi ya awali ya kihisabati na kumudu matumizi ya stadi za 
kihisabati. Vilevile, somo hili litamwezesha mwanafunzi kuwa na uelewa wa maarifa na stadi mbalimbali za kihisabati ikiwemo 
dhana ya namba, matendo ya namba, vipimo, hesabu za fedha na hesabu za muda. Aidha, mwanafunzi ataweza kuwa na uelewa 
wa awali wa aljebra, takwimu na matumizi yake, stadi za awali za namba, na stadi za awali za maumbo. Kwa ujumla mwanafunzi 
atakuza uwezo wa kufikiri kimantiki katika kutafsiri na kutatua matatizo katika mzingira yake.

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mwalimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Hisabati Darasa la 
III-VI Tanzania Bara. Muhtasari wa somo la Hisabati umetafsiri Mtaala wa Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023. Aidha, Muhtasari 
utamwezesha mwalimu kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea mwanafunzi stadi za udadisi, ubunifu, 
ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa matatizo katika mazingira yake.

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila mtanzania:

(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo, na matendo 

jumuishi;
(c) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 

mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d) Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji, na 

lugha ya Taifa;
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(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f) kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;
(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 

usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa 
kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III-VI
Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa Tatu hadi la Sita ni kumwezesha mwanafunzi:

(h) Kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT) 
na lugha mguso;

(i)  Kufahamu, kutumia na kuthamini lugha za Kiswahili na Kiingereza. Aidha, mwanafunzi ahamasishwe kumudu angalau 
lugha nyingine moja ya kigeni kulingana na hali halisi ya shule yake;

(j)  Kuthamini na kudumisha utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;
(k) Kukuza maarifa, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni, na kutatua matatizo;
(l)  Kukuza maadili, uadilifu, na kuheshimu tofauti za imani;
(m) Kubaini na kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo, na sanaa;
(n) Kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi;
(o) Kutambua na kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na katika maisha ya kila siku;
(p)  Kukuza maarifa, ujuzi, na mwelekeo wa kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka;

      na kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.                                                                                            
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4.0 Umahiri wa Jumla wa Elimu ya Msingi Darasa la III- VI
Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Darasa la Tatu hadi la Sita ni:

(a) Kutumia stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT),         
na lugha mguso;

(b)  Kutumia na kuthamini lugha ya Kiswahili, Kiingereza, na angalau lugha nyingine moja ya kigeni;
(c)  Kuonesha, kuthamini na kuheshimu utamaduni wa mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;
(d)  Kudadisi, kufikiri kiyakinifu kubuni, na kutatua matatizo; na
(e)  Kuonesha uadilifu na kuheshimu tofauti za imani;
(f)  Kutumia vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa katika miktadha mbalimbali;
(g)  Kuthamini na kupenda kufanya kazi;
(h)  Kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;
(i)  Kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; na
(j)  Kuchangamana katika mazingira jumuishi.

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi
Muhtasari wa somo la Hisabati Elimu ya Msingi kwa Darasa la III-VI una umahiri mkuu na umahiri mahususi kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 1.
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Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi
Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0 Kumudu misingi ya awali ya kihisabati 1.1 Kuonesha uelewa wa dhana ya namba 
1.2 Kuonesha uelewa wa matendo ya namba 
1.3 Kuonesha uelewa wa vipimo 
1.4 Kuonesha uelewa wa stadi za awali za maumbo 
1.5 Kuonesha uelewa wa stadi za awali za namba
1.6 Kuonesha uelewa wa awali wa aljebra

2.0 Kumudu matumizi ya stadi za kihisabati 1.1 Kuonesha uelewa wa hesabu za muda
1.2 Kuonesha uelewa wa hesabu za fedha
1.3 Kuonesha uelewa wa awali wa takwimu na matumizi yake

6.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ujifunzaji na ufundishaji unategemea ushirikiano baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi katika majukumu yao kama 
yafuatayo:

6.1 Mwalimu
Mwalimu anatarajiwa:

(a) Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Hisabati;
(b) Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi ili 

kumuwezesha:
(i) Kujenga umahiri unohitajika katika Karne ya 21;
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(ii) Kushiriki ipasavyo katika tendo zima la ujifunzaji;
(c)  Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha 

mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Njia za kufundishia na kujifunzia
zinazopendekezwa ni pamoja na kazi za vitendo, utafiti, majaribio ya kisayansi, majadiliano na kazimradi zinazolenga 
kutatua matatizo halisi katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha mwalimu anahimizwa kutumia njia nyingine kama hizo 
kulingana na muktadha ili kufanikisha ujenzi wa umahiri uliokusudiwa;

(d) Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;
(e) Kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;
(f)  Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia 

na vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa 
vitendo (kazi binafsi, kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio kwa vitendo, 
uwasilishaji, mitihani ya muhula na mtihani wa mwisho;

(g) Kuhakikisha kuwa ufundishaji na ujifunzaji unafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti zao;
(h) Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;
(i)  Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;
(j)  Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki;
(k) Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na
(l)  Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.
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6.2 Mwanafunzi
Mwanafunzi anatarajiwa:

(a) Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;
(b) Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa ili kupata umahiri unaokusudiwa;
(c) Kushirikiana na wenzake pamoja na mwalimu katika mchakato wa ujifunzaji; na
(d) Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho 

mengine kutoka katika maktabamtandao.

6.3 Mzazi/Mlezi
Mzazi/Mlezi anatarajiwa:

(a) Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;
(b) Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana;
(c) Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji
(d) Kufuatilia mwenendo wa tabia ya mtoto;
(e) Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika ujifunzaji;
(f) Kuhakikisha mwanafunzi anapata mahitaji muhimu; na
(g) Kumfundisha mtoto juu ya umuhimu na thamani ya elimu pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.
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7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Muhtasari huu unasisitiza matumizi ya mbinu za ujifunzaji na ufundishaji zinazolenga kumwezesha mwanafunzi kuwa kitovu 
cha ujifunzaji na mwalimu kuwa mwezeshaji. Mwalimu atatumia mbinu shirikishi na jumuishi katika tendo zima la ujifunzaji 
kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi. Mbinu hizo ni zile zinazomwezesha mwanafunzi kufikiri 
kitunduizi, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali, kufanya uchunguzi wa vitu vilivyo katika mazingira, kulinganisha, 
kupanga, kutafsiri, kuwasilisha, kufanya matendo ya Hisabati na kutumia TEHAMA katika kufanikisha ujifunzaji.
8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji
Zana za ujifunzaji na ufundishaji vinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji, umri na uwezo wa mwanafunzi. Mwalimu 
anapaswa kuhakikisha mwanafunzi anapata nafasi ya kuona, kusikia na kushika zana wakati wa ufundishaji na ujifunzaji. Zana 
za ujifunzaji na ufundishaji zinapaswa zimsaidie mwanafunzi kuelewa kile kinachofundishwa. Aidha, mwalimu anashauriwa 
kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzunguka, pamoja na vitabu vya kiada, ziada na vifaa vingine vya 
ufundishaji na ujifunzaji vilivyopata ithibati ya Taasisi ya Elimu Tanzania (TET). Baadhi ya zana na vifaa vitakavyotumika 
kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji zimependekezwa katika jedwali la maudhui katika safu ya zana za ufundishaji na ujifunzaji 
zinazopendekezwa.

9.0 Upimaji
Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Hisabati ili kuwezesha ujenzi wa umahiri 
unaokusudiwa. Upimaji wa Somo la Hisabati utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utazingatia 
vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi 
katika ujifunzaji. Vilevile, utalenga kupima mabadiliko katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, kusimulia 
na kutumia stadi anazojifunza katika mazingira yanayomzunguka. Aidha, mwalimu atatumia taarifa za upimaji kuboresha 
ufundishaji na kuwezesha mwanafunzi kufikia lengo la ujifunzaji. Zana za upimaji zinazoweza kutumika wakati wa ufundishaji 
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na ujifunzaji ni bunguabongo, orodha hakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana 
kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi na kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi na zana nyingine kama hizo.
Upimaji tamati utahusisha mitihani ya wiki, mwezi, muhula na mtihani wa mwisho wa mwaka ambayo itatumika kupima 
maendeleo ya ujifunzaji wa mwanafunzi. Taarifa za upimaji huu pamoja na kutumika kutathimini maendeleo ya mwanafunzi, 
zitatumika kutoa mrejesho wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, kutakuwa na upimaji wa kitaifa wa Darasa la Sita 
ambao utachangia alama 7.5 kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni sita (6) kwa wiki kwa Darasa la III-VI.
10.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji
Muhtasari wa somo la Hisabati Elimu ya Msingi umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa katika vipengele saba ambavyo 
ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa, vigezo vya 
upimaji, zana za ufundishaji na ujifunzaji zinazopendekezwa pamoja na idadi ya vipindi. Maudhui hayo yameoneshwa katika 
jedwali Namba 2 hadi 5.
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Darasa la III

Jedwali Na. 2: Maudhui ya Darasa la III

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za 

ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

 Vigezo vya 
upimaji

 Zana  za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi 
ya

 vipindi

1.0 Kumudu
misingi ya 
awali ya 
kihisabati

1.1 kuonesha     
uelewa 
wa 
dhana ya 

         namba 

(a) Kubaini 
thamani 
ya 
tarakimu 
katika 
namba 
nzima 
zenye 
tarakimu 
zaidi ya 
moja

Mfano wa nyenzo: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia vifaa,
kama vibao vya 
kujifunzia, vyenye 
tarakimu 1 hadi 9 
na 0 kuunda namba 
yenye tarakimu zaidi 
ya moja na kuweka 
thamani kwa kila 
tarakimu 

Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kwa kuuliza maswali 
ya kubaini thamani 
ya tarakimu katika 
namba nzima  zenye 
tarakimu zaidi ya 
moja

Thamani ya 
tarakimu katika 
namba nzima 
zenye tarakimu 
zaidi ya moja 
zimebainishwa 
kwa usahihi

Kadi za tarakimu 
1 hadi 9 na 0, 
abakasi, sinia la 
namba, chati ya 
thamani ya tarakimu 
na  programu  
za mtandaoni   
zinazohusiana na 
kubaini thamani 
ya tarakimu katika 
namba nzima

52
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za 

ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana  za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)  Kusoma na 
kuandika 
namba 
nzima 
zenye 
tarakimu 
zaidi ya 
moja

Majadiliano ya 
Vikundi:
Waongoze wanafunzi 
kusoma na kuandika namba 
nzima zenye tarakimu zaidi 
ya moja kwa kujadiliana

Namba 
nzima zenye 
tarakimu 
zaidi ya moja 
zimesomwa 
na kuandikwa 
kwa ufasaha 

Kadi za tarakimu 1 
hadi 9 na 0, abakasi, 
sinia la namba na 
orodha hakiki

(c)    Kulinganisha 
namba 
nzima kwa     
kutumia      
alama =, 

       < na >

Mfano wa vitu halisi:
Waongoze wanafunzi 
kutumia mifano ya vitu 
halisi kulinganisha 
namba nzima na 
kutumia alama sahihi za 
kulinganisha kati ya
=, < na >

Namba nzima 
zimelinganishwa 
kwa usahihi

Kadi za namba nzima, 
kadi za manila, 
abakasi, sinia la 
namba na orodha 
hakiki
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za

 ujifunzaji

Mbinu za  ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana  za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

 Idadi 
ya 

vipindi

(d) Kubaini
mfuatano 
katika 
namba 
nzima

Majadiliano ya 
vikundi:Waongoze 
wanafunzi kujadili 
kwa kutoa mifano ya 
mfuatano katika mambo 
mbalimbali katika 
maisha halisi  na kujadili 
maswali mbalimbali ya 
mpangilio katika namba 
nzima 

Mfuatano wa 
namba nzima 
umebainishwa 
kwa usahihi

Kadi za namba, 
abakasi, sinia la 
namba,  orodha 
hakiki na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu kubaini 
mfuatano katika 
namba nzima

1.2 Kuonesha 
uelewa wa 
matendo 
ya namba

Kujumlisha 
na kutoa 
namba 
nzima

Majadiliano ya vikundi: 
waongoze wanafunzi 
kujumlisha na kutoa 
namba nzima wakitumia 
mifano katika maisha 
halisi

Matendo ya 
kujumlisha 
na kutoa 
namba 
nzima 
yamefanyika 
kwa usahihi

Vihesabio, 
abakasi, sinia 
la namba na 
programu za 
mtandaoni 
zinazohusu 
kujumlisha na 
kutoa namba 
nzima

30
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli  za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya
 upimaji

Zana ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi
ya

vipindi

1.3 Kuonesha 
uelewa wa 
vipimo

Kubaini 
vipimo vya 
urefu, uzani 
na ujazo

Mazoezi ya vitendo: 
Waongoze wanafunzi 
kwa makundi kupima 
vitu tofauti na kubaini 
vipimo vyake. Kisha 
kila kundi lishirikishe 
darasa matokeo ya 
upimaji  huo

Vipimo vya 
urefu, uzani 
na ujazo 
vimebainishwa 
kwa usahihi

Chati ya vipimo, 
rula, futikamba, 
mzani, chupa, 
bika, silinda 
kipimo, kamba, 
jagi, kikombe na 
ndoo

22

1.4 Kuonesha 
uelewa wa 
stadi za 
maumbo

(a) Kufafanua 
dhana ya 
maumbo

Majadiliano ya 
vikundi: Waongoze 
wanafunzi 
kutambua maumbo 
kwenye picha 
au michoro kwa 
kuyafananisha na 
maumbo halisi 
kutoka kwenye 
mazingira yao na 
kujadili sifa za 
maumbo hayo

Dhana ya 
maumbo 
imefafanuliwa 
kwa usahihi

Maumbo 
mbalimbali 
(halisi na picha) 
na vitu halisi, 
kadi za maumbo 
mbalimbali, 
vitambaa vya 
maumbo, na 
programu za 
mtandaoni 
zinazohusu 
kufafanua dhana 
ya maumbo

30
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za 

ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

 Vigezo 
vya 

upimaji

 Zana  za ufundishaji 
na ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi 
ya

 vipindi

Kazi za mikono: 
Waongoze wanafunzi  
kuchora na  
kutengeneza maumbo 
mbalimbali na kueleza 
sifa zake

(b) Kueleza 
dhana ya 
nukta, mstari, 
kipande cha 
mstari na 
mwale

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kueleza dhana ya nukta, 
mstari, kipande cha 
mstari na mwale katika 
vitu halisi

Dhana 
ya nukta, 
mstari, 
kipande 
cha
mstari na 
mwale 
imeelezwa 
kwa usahihi

Michoro 
mbalimbali ya 
maumbo, picha, vitu 
halisi, mkebe, rula, 
kadi za manila na 
kalamu rashasha

(c) Kuunda
maumbo 
bapa kwa 
kutumia 
nukta, 
mstari, na 
kipande cha 
mstari

Michoro ya vitu: 
Waongoze wanafunzi 
katika makundi 
kuunda maumbo bapa 
kwa kutumia nukta, 
mstari na kipande cha 
mstari 

Maumbo 
paba 
yameundwa 
kwa kutumia 
nukta, 
mstari na 
kipande cha 
mstari kwa 
usahihi

Maumbo 
mbalimbali (halisi 
na picha), vitu 
halisi, mkebe, rula, 
kadi za manila, 
kalamu rashasha na 
boksi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana  za ufundishaji na
ujifunzaji 

 zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
1.5 Kuonesha 

uelewa wa 
stadi za 
awali za 
namba

(a) Kutumia mga-
wanyo wa vitu 
kueleza dhana 
ya sehemu

Michoro ya vitu: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia michoro 
rahisi kueleza dhana 
ya sehemu
Mazoezi ya vitendo: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia mgawanyo 
wa vitu halisi kama 
matunda, keki na 
muwa kueleza dhana 
ya sehemu 

Dhana ya 
sehemu 
imeelezwa 
kwa ufasaha 
kwa kutumia 
mgawanyo wa 
vitu 

Vitu halisi, kadi za 
manila na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na
 kueleza dhana ya 
sehemu

26

(b) Kujumlisha na 
kutoa sehemu 
zenye asili 
moja

Majadiliano ya 
vikundi: Kuwaongoza 
kujumlisha na kutoa 
sehemu zenye asili 
moja na programu za 
mtandaoni zinazohusu 
kujumlisha na kutoa 
sehemu zenye asili moja

Matendo ya 
kujumlisha 
na kutoa 
sehemu zenye 
asili moja 
yamefanyika 
kwa usahihi

Vitu halisi, kadi za 
manila na programu za 
mtandaoni zinazohusu 
kujumlisha na kutoa 
sehemu zenye asili moja
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za
 ufundishaji na 

ujifunzaji
zinazopendekezwa

Vigezo 
vya 

upimaji

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji 

vinavyopendekezwa

Idadi
 ya 

vipindi

2.0 Kumudu 
matumizi 
ya stadi za 
kihisabati

2.1 Kuonesha 
uelewa wa 
hesabu za 
muda

(a) Kueleza 
vipimo vya 
muda

Majadiliano ya 
vikundi: Wangoze 
wanafunzi kujadili 
vipimo vya muda 
katika hali halisi 
kwa kuonesha 
mifano ya shughuli 
zinazohusisha muda 
katika maisha ya 
kila siku

Vipimo 
vya muda 
vimeelezwa 
kwa ufasaha

Kalenda, saa, chati 
ya vipimo vya 
muda na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
vipimo vya muda

36

(b) Kusoma 
muda 
katika 
mtindo wa 
saa 12

Mfano wa vitu 
halisi: Waongoze 
wanafunzi kutumia 
vitu halisi kama saa 
na chati ya vipimo 
vya muda kusoma 
muda katika mtindo 
wa saa 12
Michezo ya 
ujifunzaji: Waongoze 
wanafunzi kutumia 
michezo ya kusoma 
muda katika mtindo 
wa saa 12

Muda katika 
mtindo wa saa 
12 umesomwa 
kwa usahihi

Saa, mifano ya saa, 
chati ya vipimo vya 
muda na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
kusoma muda katika 
mtindo wa saa 12
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za 

ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c) Kusoma 
muda katika 
mtindo wa 
saa 24

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia vitu halisi 
kama saa na chati 
ya vipimo vya muda 
kusoma muda katika 
mtindo wa saa 24

Muda katika 
mtindo wa saa 
24 umesomwa 
kwa usahihi

 Saa za mtindo wa   
saa 24, mifano ya 
saa na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana 
na kusoma muda 
katika mtindo wa 
saa 24

(d)  Kutambua 
idadi ya 
saa katika 
siku, siku 
katika wiki, 
wiki katika 
mwezi na 
miezi katika 
mwaka 

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia vitu halisi 
kama kalenda na saa  
kutambua idadi ya 
saa katika siku, siku 
katika wiki, wiki katika 
mwezi na miezi katika 
mwaka

Idadi ya 
saa katika 
siku, siku 
katika 
wiki, wiki 
katika 
mwezi 
na miezi 
katika 
mwaka

Kalenda, saa na 
chati zinazoonesha 
idadi ya saa katika 
siku, siku katika 
wiki, wiki katika 
mwezi, na miezi 
katika mwaka
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli 
za 

ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.2. Kuonesha 
uelewa wa 
hesabu za 
fedha

(a) Kubaini fedha     
ya Tanzania 
katika shilingi 
na senti

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia fedha halisi ya 
Tazania kubaini fedha 
ya Tanzania katika 
shilingi na senti 

Fedha ya 
Tanzania katika 
shilingi na senti 
imebainishwa 
kwa usahihi

Fedha halisi (sarafu 
na noti), picha 
za noti na sarafu, 
mfano wa noti 
zilizoundwa kwa 
karatasi na chati ya 
vipimo vya fedha

38
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana  za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b) Kujumlisha  
na kutoa 
fedha

Majadiliano na 
mifano halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia fedha halisi 
kujumlisha na kutoa 
fedha katika shilingi na 
senti

Michezo ya 
ujifunzaji:Waongoze 
wanafunzi kufanya 
shughuli za kucheza 
zinazohusiana na 
kujumlisha na kutoa  
fedha halisi 

Matendo 
ya 
kujumlisha 
na kutoa 
fedha 
katika
shilingi 
na senti 
yamefanyika 
kwa usahihi

Fedha halisi 
(sarafu na 
noti)  mifano 
ya fedha za 
kitanzania 
iliyoundwa 
kwa karatasi, 
kadi zenye 
thamani 
tofauti ya 
sarafu ya 
kitanzania 
na chati ya 
vipimo vya 
fedha 
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Darasa la  IV

Jedwali Na. 3: Maudhui ya Darasa la IV
Umahiri Mkuu Umahiri 

mahususi
Shughuli za 
ujifunzaji 

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekeza

Idadi 
ya 

Vipindi

1.0 Kumudu
Misingi ya 
awali ya 
kihisabati

1.1 Kuonesha 
uelewa wa 
dhana ya 
namba

Kutambua 
namba za 
kirumi (hadi 
M)

Mifano ya vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia vitu halisi 
kama saa na vitabu 
kuonesha jinsi namba 
za kirumi hadi M 
zinavyotumika

Namba za 
kirumi
zimetambuliwa 
kwa usahihi

Kadi za namba, 
chati ya namba za 
kirumi hadi M na 
saa yenye namba za 
kirumi

12

1.2 Kuonesha 
uelewa wa 
matendo ya 
namba 

Kuzidisha na 
kugawanya 
namba nzima

Programu za 
mtandaoni: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia programu za 
mtandaoni kuzidisha 
na kugawanya namba 
nzima
Mafumbo halisia: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya maswali
ya kuzidisha na 
kugawanya namba 
nzima kwa kutumia 
mafumbo halisia

Matendo ya 
kuzidisha na 
kugawanya 
namba nzima 
yamefanyika 
kwa usahihi

Chati ya namba ya 
kuzidisha, sinia la 
namba, programu 
za mtandaoni 
zilizonahusiana 
na kuzidisha na 
kugawanya namba 
nzima, kikokotoo 
na abakasi

26
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Vigezo vya
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinavyopendekezwa

Idadi ya
 vipindi

1.3 Kuonesha 
uelewa 
wa 
vipimo

(a) Kubadili 
vipimo vya 
urefu,uzani 
na ujazo 
katika 
vijenzi 
vyake 
(milimita 
hadi 
kilomita, 
miligramu 
hadi tani  na 
mililita hadi 
lita)

Mifano ya vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kujadili na kubadili 
vipimo vya urefu, uzani 
na ujazo wa vitu halisi 
pamoja na kutumia 
mizani za kidigiti
Majadiliano ya 
Vikundi:Waongoze 
wanafunzi kujadiliana 
ili kutatua shughuli za 
kubadili vipimo katika 
vijenzi vyake

Vipimo 
vya urefu, 
uzani na 
ujazo
vimebadilishwa 
kwa ufasaha

Chati ya vipimo, 
rula, futikamba, 
mzani, chupa, bika, 
silinda kipimo, 
futikamba, mkebe, 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
kubadili vipimo vya 
urefu, uzani na ujazo 
katika vijenzi vyake

38

(b) Kujumlisha 
na kutoa 
vipimo vya 
urefu, uzani 
na ujazo

Mifano ya vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kujumlisha na kutoa 
vipimo vya urefu, uzani 
na ujazo wa vitu halisi

Kujumlisha 
na kutoa 
vipimo vya 
urefu, uzani 
na ujazo 
kumefanyika 
kwa usahihi

Chati ya vipimo, 
rula, futikamba, 
mzani, chupa, bika, 
silinda kipimo, 
kamba na mkebe

1.4 Kuonesha 
uelewa wa 
stadi za 
awali za 
maumbo 

Kutafuta mzingo 
na maeneo ya 
maumbo bapa 
(mstatili, mraba na 
pembetatu)

Mifano ya vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutafuta mzingo na 
maeneo ya maumbo bapa 
katika maumbo bapa ya

Mzingo na 
maeneo ya 
maumbo bapa 
yametafutwa 
kwa usahihi

Maumbo mbalimbali 
halisi kama ubao na 
meza, kadi za manila 
zinazounda maumbo 
bapa mbalimbali, 

32
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

 zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

vitu halisi pamoja 
na maswali ya 
kukokotoa mizingo 
na maeneo ya 
maumbo bapa

picha na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
kutafuta mzingo na 
maeneo ya maumbo 
bapa

1.5 Kuonesha 
uelewa wa 
stadi za awali 
za namba

(a) Kulinganisha 
sehemu kwa 
kutumia 
alama =, < 
na >

Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
kufanya maswali 
ya kulinganisha 
sehemu kwa 
kutumia alama =,
< na >

Ulinganifu 
wa sehemu 
kwa 
kutumia 
alama =, 
< na > 
umefanyika 
kwa usahihi

Vitu halisi, vitu 
vyenye rangi 
mbalimbali, 
Chati za alama 
=, < na > na 
programu za 
mtandaoni 
zinazohusiana 
na kulinganisha 
sehemu 

66

(b) Kuzidisha na 
kugawanya 
sehemu

Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze 
wanafunzi 
kuzidisha na 
kugawanya sehemu

Matendo ya 
kuzidisha na 
kugawanya 
sehemu 
yamefanyika 
kwa usahihi

Vitu halisi kama 
matunda na pipi,  
karatasi za michoro 
ya vitu, kadi za 
namba za sehemu 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu 
kuzidisha na 
kugawanya sehemu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji

 zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c) Kueleza 
dhana ya 
desimali

Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majadiliano 
na maswali ya dhana 
ya desimali

Dhana ya 
desimali 
imeelezwa kwa 
ufasaha

Chati za namba 
za desimali, vitu 
halisi na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
desimali

(d) Kujumlisha 
na kutoa 
desimali

Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majadiliano na 
maswali ya kujumlisha 
na kutoa desimali

Matendo ya 
kujumlisha 
na kutoa 
desimali 
yamefanyika 
kwa usahihi

Chati ya namba 
za desimali, vitu 
halisi, programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
kujumlisha na kutoa 
desimali

2.0 Kumudu 
matumizi 
ya stadi za 
kihisabati

2.1 Kuonesha 
uelewa wa 
hesabu za 
muda

(a) Kubadili
      vipimo 

vya muda 
katika 
vijenzi 
vyake 
(sekunde 
hadi saa)

Mifano ya vitu 
halisi: Waongoze 
wanafunzi kubadili 
vipimo vya muda 
kwa kutumia saa za 
kidigiti

Vipimo 
vya muda 
katika 
vijenzi 
vyake 
vimebadilishwa 
kwa usahihi

Saa, mfano wa  saa, 
chati ya vipimo vya 
muda katika vijenzi 
vyake na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
kubadili vipimo vya 
muda katika vijenzi 
vyake

34
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji

 zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b) Kujumlisha 
na kutoa 
muda katika  
saa

Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majadiliano na 
maswali ya kujumlisha 
na kutoa muda katika 
saa

Matendo ya 
kujumlisha 
na kutoa 
muda  
katika saa 
yamefanyika 
kwa usahihi

Saa na  programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana 
na kujumlisha na 
kutoa muda katika 
saa

2.2 Kuonesha 
uelewa 
wa hesabu 
za fedha

Kuzidisha na 
kugawanya 
fedha za 
kitanzania

Maswali na 
majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kufanya 
majadiliano na 
maswali ya  kuzidisha 
na kugawanya fedha za 
kitanzania

Matendo ya 
kuzidisha na 
kugawanya 
fedha za 
kitanzania 
yamefanyika 
kwa usahihi

Fedha halisi (sarafu 
na noti), chati ya 
fedha za kitanzania 
na  programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana 
na kuzidisha na 
kugawanya fedha 
za kitanzania

26
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Darasa la V
Jedwali Na. 4: Maudhui ya Darasa la V
Umahiri mkuu Umahiri 

mahususi
Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji na 

ujifunzaji
 zinazopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

1.0 Kumudu
Misingi ya 
awali ya 
kihisabati

1.1 Kuonesha 
uelewa wa 
vipimo

(a) Kuzidisha 
vipimo 
vya urefu, 
uzani na 
ujazo

Majadiliano ya vikundi: 
Waongoze wanafunzi  
kuzidisha vipimo vya 
urefu, uzani na ujazo

Tendo la 
kuzidisha 
vipimo vya 
urefu, uzani 
na ujazo 
limefanyika 
kwa usahihi

Chati ya vipimo 
vya urefu, 
uzani na ujazo  
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu 
kuzidisha vipimo 
vya urefu, uzani 
na ujazo

44

(b) Kugawanya 
vipimo vya 
urefu, uzani 
na ujazo

Majadiliano ya vikundi: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia mifano kugawanya 
vipimo vya urefu, uzani na 
ujazo

Tendo la 
kugawanya 
vipimo vya 
urefu, uzani 
na ujazo 
limefanyika 
kwa usahihi

Chati ya vipimo, 
chati ya namba 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu 
kugawanya 
vipimo vya urefu, 
uzani na ujazo

1.2 Kuonesha 
uelewa 
wa awali 
stadi za 
maumbo 

(a) Kueleza
      dhana ya pai

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kueleza dhana ya pai kwa 
kutumia vitu halisi vya 
duara

Dhana 
ya pai  
imelezwa 
kwa 
ufasaha

Maumbo ya duara, 
kamba, rula, kadi 
za manila, kalamu 
rashasha, mkebe 

62
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji

 zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi kutafuta 
thamani ya pai  kwa 
kutumia vitu halisi vya 
duara

na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu kueleza 
dhana ya pai

(b) Kutafuta
     mzingo wa 
      duara

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutafuta mzingo wa duara 
kwa kutumia vitu halisi

Majadiliano ya 
vikundi: Waongoze 
wanafunzi kutumia 
mifano kutafuta mzingo 
wa duara

Mzingo 
wa 
duara
umetafutwa kwa 
usahihi

Maumbo ya duara, 
kamba, rula, kadi 
za manila, kalamu 
rashasha, mkasi na 
mkebe

(c) Kutafuta 
eneo la 

      duara

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutafuta eneo la duara 
kwa kutumia vitu halisi 
vya duara 

Eneo la duara 
limetafutwa 
kwa usahihi

Maumbo ya duara, 
kamba, rula, kadi 
za manila, kalamu 
rashasha, mkasi, 
mkebe na programu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Programu za mtandaoni: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia programu za 
mtandaoni kama vile 
chemsha bongo kubaini 
eneo la duara

1.3 Kuonesha 
uelewa wa 
stadi za 
awali za 
namba

(a) Kubaini 
namba 
shufwa, 
witiri na 
tasa

Maswali na majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majadiliano na 
maswali kubaini namba 
shufwa, witiri na tasa

Programu za mtandaoni: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia programu za 
mitandao kubaini namba 
shufwa, witiri na tasa

Namba 
shufwa, 
witiri na tasa 
zimebainishwa 
kwa usahihi

Kadi za namba 
shufwa, witiri na 
tasa na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana 
na namba 
shufwa,witiri na 
tasa

68
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji

 zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b) Kutafuta 
vigawo 
na 
vigawe
vya namba 
zisizozidi 
tatu

Maswali na 
majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kutafuta 
vigawo na vigawe vya 
namba zisizozidi tatu

Vigawo na 
vigawe
vya namba 
zisizozidi tatu 
vimetafutwa 
kwa usahihi

Kadi za namba, 
sinia la namba 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
vigawe na vigawo 
vya namba

(c) Kutafuta
Kigawo 
Kikubwa 
cha Shirika 
(KKS) na 
Kigawe 
Kidogo 
cha Shirika 
(KDS) 
cha namba 
nzima

Maswali na 
majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kutafuta 
Kigawo Kikubwa 
cha Shirika (KKS) na 
Kigawe Kidogo cha 
Shirika (KDS) cha 
namba nzima

Kigawo 
Kikubwa 
cha Shirika 
(KKS) na 
Kigawe 
Kidogo 
cha Shirika 
(KDS) 
cha namba 
nzima 
kimetafutwa 
kwa usahihi

Kadi za namba, 
sinia la namba 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu KKS 
na KDS

(d) Kujumlisha 
na kutoa 
sehemu 
zenye asili 
tofauti

Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kuunda maswali na 
kujadiliana kujumlisha 
na kutoa sehemu zenye 
asili tofauti

Matendo ya 
kujumlisha 
na kutoa 
sehemu zenye 
asili tofauti 
yamefanyika 
kwa usahihi

Vitu halisi, chati 
ya mifano ya 
kujumlisha na 
kutoa sehemu 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

Programu za 
mtandaoni: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia programu za 
mtandaoni kujumlisha 
na kutoa sehemu 
zenye asili tofauti

kujumlisha na 
kutoa sehemu 
zenye asili 
tofauti

(e) Kujumlisha  na 
kutoa sehemu 
mchanganyiko

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kujumlisha na kutoa 
sehemu mchanganyiko 
kwa kutumia vitu halisi
Programu za 
mtandaoni: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia program za 
mitandao kujumlisha 
na kutoa sehemu 
mchanganyiko

Matendo ya 
kujumlisha na 
kutoa sehemu 
mchanganyiko 
yamefanyika 
kwa usahihi

Kadi za namba 
zenye asili 
tofauti, vitu halisi 
na  programu 
za mtandaoni 
zinazohusu 
kujumlisha na 
kutoa sehemu 
mchanganyiko

(f) Kuzidisha 
desimali

Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kuzidisha desimali

Tendo la 
kuzidisha 
desimali 
limefanyika 
kwa usahihi

Vitu halisi na 
programu za 
mtandaoni 
za kuzidisha 
desimali
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(g) Kugawanya  
namba 
kupata 
jawabu 
lenye nafasi 
za desimali 
zisizozidi 
tatu

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kugawanya desimali 
kupata jawabu lenye 
viwango vya desimali 
visivyozidi vitatu
kwa kutumia zana 
mbalimbali na vitu 
halisi 
Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majadiliano 
na maswali ya 
kugawanya desimali 
kupata jawabu lenye 
viwango vya desimali 
visivyozidi vitatu

Tendo la 
kugawanya 
desimali 
limefanyika kwa 
usahihi

Chati yenye 
mifano ya 
kugawanya 
namba kupata 
desimali, 
abakasi na 
programu za 
mtandaoni 
zinazohusu 
kugawanya 
namba kupata 
jawabu 
lenye nafasi 
za desimali 
zisizozidi tatu

(h) Kubadili
asilimia 
katika 
sehemu au 
desimali

Mifano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia vitu halisi 
kubadilisha asilimia 
katika sehemu au 
desimali

Asilimia 
katika sehemu 
au desimali 
imebadilishwa 
kwa usahihi

Kadi zenye 
asilimia tofauti, 
abakasi na 
programu za 
mtandaoni 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji

 zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majadiliano 
na maswali ya 
kubadilisha asilimia 
katika sehemu au 
desimali

zinazohusu kubadili 
asilimia kuwa 
sehemu au desimali

1.4 Kuonesha 
uelewa wa 
awali wa 
aljebra 

(a) Kueleza 
dhana ya 
aljebra

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kueleza dhana ya 
aljebra kwa kutumia 
vitu halisi

Dhana ya 
aljebra 
imeelezwa kwa 
ufasaha

Chati ya herufi, 
kadi za herufi 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
aljebra

54

(b) Kubaini 
vigeu na 
vizigeu 
katika 
mitajo 

Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kubaini mitajo, vigeu 
na vizigeu

Mitajo, vigeu 
na vizigeu 
vimebainishwa 
kwa usahihi

Chati ya vigeu 
vizigeu na mitajo 
kadi za herufi 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
aljebra
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c) Kuunda 
sentensi za 
aljebra

Maswali na 
majadiliano: Waongoze 
wanafunzi kuunda 
sentensi za aljebra

Sentensi za 
aljebra
zimeundwa kwa 
usahihi

Chati ya sentensi 
za aljebra, chati ya 
herufi na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
uundaji wa sentensi 
za aljebra

(d) Kurahisisha 
milinganyo 
ya kialjebra 
kwa 
kufuata 
mpangilio 
sahihi wa 
kihisabati

Maswali na 
majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majadiliano na 
maswali  ya kurahisisha 
milinganyo ya kialjebra 
yenye muktadha wa 
maisha halisi

Milinganyo 
ya kialjebra 
imerahisishwa 
kwa kufuata 
mpangilio 
sahihi wa 
kihisabati

Chati ya herufi, 
abakasi, sinia la 
namba na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu 
kurahisisha 
milinganyo ya 
kialjebra

(e) Kukokotoa 
milinganyo 
sahili

 

 Mifano ya vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia vitu halisi 
kukokotoa milinganyo  
sahili ya kialjebra

Milinganyo 
sahili ya 
kialjebra 
imekokotolewa 
kwa usahihi 

Chati ya namba, 
chati ya herufi, 
vijiti, kadi, abakasi, 
sinia la namba 
na  programu 
za mtandaoni 
zinazohusu 
kukokotoa 
milinganyo sahili
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
2.1 Kuonesha 

uelewa wa 
hesabu za 
fedha 

Kutatua 
mafumbo ya 
mauzo na 
manunuzi

Michezo ya 
ujifunzaji: Waongoze 
wanafunzi kutatua 
mafumbo ya mauzo na 
manunuzi kwa kutumia 
fedha za mchezo au 
kadi za mchezo

Majadiliano ya 
vikundi: Waongoze 
wanafunzi katika 
vikundi kutatua 
mafumbo ya mauzo na 
manunuzi kisha kila 
kundi kuwasilisha kwa 
wenzao

Mafumbo 
ya mauzo na 
manunuzi  
yametatuliwa 
kwa ufasaha

Vifani vya fedha, 
fedha halisi, 
vitu mbalimbali 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
kutatua mafumbo ya 
mauzo na manunuzi

12
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Darasa la VI

Jedwali Na. 5: Maudhui ya Darasa la VI
Umahiri 

mkuu
Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kumudu 
misingi ya 
awali ya 
kihisabati

1.1 Kuonesha 
uelewa wa  
vipimo 

Kukokotoa 
mafumbo 
yanayohusu 
umbali na 
muda

Mifano ya vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia vitu halisi 
kukokotoa muda na 
umbali

Majadiliano katika 
vikundi: Waongoze 
wanafunzi kujadiliana  
maswali ya kukokotoa 
muda na umbali

Mafumbo 
yanayohusu  
muda na umbali 
yamekokotolewa 
kwa usahihi

Saa, ramani 
ndogo, futikamba 
na programu za 
mtandaoni zenye 
michezo au mazoezi 
yanayohusu 
kukokotoa umbali na 
muda

18
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
1.2 Kuonesha 

uelewa wa 
stadi za 
awali za 
maumbo

(a) Kutafuta
eneo na ujazo 
wa maumbo  
ya ukumbi 
(mche 
mstatili,mche 
mraba na 
mche duara)

Michoro ya vitu: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia michoro ya 
vitu katika ubao na 
kadi za manila ili 
kutafuta maeneo ya 
nyuso na ujazo wa 
maumbo ya ukumbi

Eneo na ujazo 
wa maumbo 
ya ukumbi 
yametafutwa 
kwa usahihi

Maumbo 
mbalimbali 
(halisi na picha), 
rula, kadi za 
manila zenye 
michoro ya vitu, 
kalamu rashasha 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusu 
kutafuta eneo na 
ujazo wa maumbo 
ya ukumbi 

102
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(b) Kutafuta 

nyuzi katika 
maumbo 
bapa 
(pembetatu, 
mstatili na 
duara)

Michoro ya vitu: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia michoro ya vitu 
katika ubao na kadi za 
manila kutafuta nyuzi 
katika maumbo bapa

Nyuzi katika 
maumbo 
bapa 
zimetafutwa 
kwa ufasaha

Kipimo cha nyuzi 
(protractor), kadi 
za manila zenye 
michoro ya vitu 
na programu 
za mtandaoni  
zinazohusiana na 
kutafuta nyuzi katika 
maumbo bapa 

(c) Kueleza
aina za 
pembetatu 
na 
kanuni ya 
Pythagoras

Michoro ya vitu: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia michoro ya vitu 
vya maumbo ya pembetatu 
katika ubao na kadi za 
manila kueleza aina za 
pembe tatu na kanuni ya 
Pythagoras

Aina za 
pembetatu 
na kanuni 
ya 
Pythagoras
zimeelezwa 
kwa usahihi

Kipimo cha nyuzi 
(protractor), kadi 
za manila, kalamu 
rashasha na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
kueleza aina za 
pembe tatu na kanuni 
ya Pythagoras
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
1.3  Kuonesha 

uelewa wa 
stadi za 
awali za 
namba

(a) Kutafuta  
kipeo cha 
pili cha 
namba

Majadiliano ya 
vikundi: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majadiliano ya 
kutafuta kipeo cha pili 
cha namba

Kipeo cha pili 
cha namba 
kimetafutwa 
kwa usahihi

Chati ya namba 
na alama za kipeo 
cha pili, programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
kutafuta kipeo cha 
pili cha namba

52

(b) Kufuta 
kipeuo 
cha pili 
cha 
namba

Majadiliano ya 
vikundi: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya majadiliano ya 
kutafuta kipeuo cha pili 
cha namba

Kipeuo 
cha pili 
cha namba 
kimetafutwa 
kwa usahihi

Chati ya namba na 
alama ya kipeuo 
cha pili, programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
kutafuta kipeuo cha 
pili cha namba

(c) Kufafanua 
dhana ya 
namba 
kamili

Mifano halisi: 
Waongoze wanafunzi  
kufafanua dhana ya 
namba kamili kwa 
kutoa mifano halisi 

Dhana ya 
namba kamili 
imefafanuliwa 
kwa ufasaha

Karatasi za rangi, 
vibao vya rangi, 
pesa, vitabu, kalamu  
na vihesabio
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d) Kufanya
matendo 
katika 
namba 
kamili

Michezo ya ujifunzaji: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia kadi zenye rangi 
tofauti kucheza mchezo 
kwa kufananisha kadi ili 
kufanya matendo ya namba 
kamili kwa kuzingatia jozi 
ya sifuri

Maswali na majadiliano: 
Waongoze wanafunzi 
kufanya maswali na 
matendo katika namba 
kamili

Matendo 
katika 
namba 
kamili 
yamefanyika 
kwa usahihi

Sinia la namba, 
abakasi, chati 
ya namba, na 
programu za 
mtandaoni 
zinazohusiana 
na matendo ya 
hisabati katika 
namba kamili
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

2.0 Kumudu 
matumizi 
ya awali 
ya 
hisabati

2.1 Kuonesha 
uelewa wa 
awali wa 
takwimu 
na 
matumizi 
yake

(a) Kuelezea 
dhana ya 
takwimu

Majadiliano ya vikundi: 
Waongoze wanafunzi 
kukusanya na kuorodhesha 
vitu kwa mpangilio kwa 
kutumia makundi ya vitu 
mchanganyiko 

Mazoezi ya vitendo:
Waongoze wanafunzi kufanya 
mazoezi ya kuchora grafu 
za takwimu kuonesha data 
mbalimbali

Dhana ya 
takwimu 
imeelezwa 
kwa 
ufasaha

Makundi ya vitu 
mchanganyiko; 
ramani zinazoonesha 
takwimu halisi, 
michoro ya 
kijiografia inayoeleza 
takwimu ya maeneo 
tofauti, picha na 
video za kuonesha 
data na takwimu

 62

(b) Kutafuta 
wastani, 
namba ya 
katikati 
(Mediani) na 
namba

Mfano wa vitu halisi: 
Waongoze wanafunzi 
kutumia taarifa za vitu halisi 
zisizo katika makundi ya 
vitu mchanganyiko kutafuta 
wastani, mediani, na modi

Wastani, 
namba ya 
katikati, 
na namba 
iliyojitokeza 
mara nyingi

Makundi ya vitu 
mchanganyiko 
na programu 
za mtandaoni 
zinazohusiana na 
kutafuta mediani na 
modi kwenye data
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji

zinazopendekezwa

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

iliyojitokeza 
mara nyingi 
(modi) 
kwenye data 
zisizo katika 
makundi

Programu za 
mtandaoni:Waongoze 
wanafunzi kutumia 
programu za mitandao 
kutafuta wastani, mediani, 
na modi kwenye taarifa 
zisizo katika makundi

kwenye 
data zisizo 
za makundi 
zimetafutwa wa 
kwa usahihi

(c) Kubaini 
matumizi 
ya takwimu 
(duara na 
mihimili) 
kuwasilisha 
taarifa

Mifano halisi: Waongoze 
wanafunzi kubaini matumizi 
ya takwimu (duara na 
mihimili) kuwasilisha taarifa 
kwa kutumia data halisi

Kazimradi: Waongoze 
wanafunzi kutafuta 
taarifa katika jamii yao na 
wawasilishe taarifa kwa njia 
ya mihimili na duara

Matumizi 
ya takwimu 
kuwasilisha 
taarifa 
yamebainishwa 
kwa usahihi

Chati za takwimu 
halisi kama duara 
na mihimili, 
programu za 
mtandaoni za 
kutengeneza chati 
na grafu na michoro 
ya kijiografia 
inayoonesha 
takwimu
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